2316, Tháp B, Tòa nhà The Light, Tố Hữu, Hà Nội

T2 - T7: 8:00 - 17:30

024 66 66 33 69

info@es-glocal.com

  • Ngôn ngữ tiếng anh

Lãi tiền vay có phải nộp thuế GTGT không?

16:34 13/08/2019 Tin Tức Es-glocal 0 bình luận

Hãng Kiểm toán Es-Glocal (https://es-glocal.com/) xin trân trọng chia sẻ tới bạn đọc bài viết Lãi tiền vay có phải nộp thuế GTGT không?

    Lãi tiền vay có phải nộp thuế GTGT
    Lãi tiền vay có phải nộp thuế GTGT

    Lãi tiền vay có phải nộp thuế GTGT không?

    Doanh nghiệp cho vay tiền

    Theo điểm b, Khoản 8, Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính:

    - Quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT (có hiệu lực từ ngày 01/01/2014):

    “b. Hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế không phải là tổ chức tín dụng.

    Ví dụ 5: Công ty cổ phần VC có tiền nhàn rỗi tạm thời chưa phục vụ hoạt động kinh doanh, Công ty cổ phần VC ký hợp đồng cho Công ty T vay tiền trong thời hạn 6 tháng và được nhận khoản tiền lãi thì khoản tiền lãi Công ty cổ phần VC nhận được thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.”

    Như vậy:

    - Nếu công ty cho vay tiền thì khoản Lãi tiền vay thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Tổ chức tín dụng cho vay tiền

    Khoản 8 Điều 4 TT219/2014-TT/BTC có đề cập đến các đối tượng không chịu thuế GTGT, trong đó bao gồm: 

    "8. Các dịch vụ tài chính, ngân hàng, kinh doanh chứng khoán sau đây:

    a) Dịch vụ cấp tín dụng gồm các hình thức:

    - Cho vay;

    - Chiết khấu, tái chiết khấu công cụ chuyển nhượng và các giấy tờ có giá khác;

    - Bảo lãnh ngân hàng;

    - Cho thuê tài chính;

    - Phát hành thẻ tín dụng."

    Như vậy: Dịch vụ cho vay tiền đồng thời không chịu thuế GTGT.

    Từ đó, ta có thể khẳng định: thuế GTGT hoạt động cho vay tiền được áp dụng đối với các đối tượng không phải là tổ chức tín dụng có hoạt động cho vay thường xuyên nhằm mục đích kinh doanh.

    Bài viết trên đã phần nào giải đáp thắc mắc của bạn đọc về việc Tiền lãi vay có phải chịu thuế GTGT hay không: http://es-glocal.com/lai-tien-vay-co-phai-nop-thue-gtgt-khong.html 

    Mời các bạn xem tiếp:

    logo zalo

    Hỏi đáp Lãi tiền vay có phải nộp thuế GTGT không?

    menu
    024 66 66 33 69
    Top