1312, Tháp B, Tòa nhà The Light, Tố Hữu, Hà Nội

T2 - T7: 8:00 - 17:30

024 66 66 33 69

info@es-glocal.com

  • Ngôn ngữ tiếng anh

Tiền lãi vay có phải nộp thuế TNCN không?

00:31 13/08/2019 Tin Tức Es-glocal 0 bình luận

Hãng kiểm toán Es-Glocal xin trân trọng chia sẻ tới bạn đọc bài viết Tiền lãi vay có phải nộp thuế TNCN không.

    Tiền lãi vay có phải nộp thuế TNCN
    Tiền lãi vay có phải nộp thuế TNCN

    Tiền lãi vay có phải nộp thuế TNCN không?

    Theo Khoản 3 điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013:

    “Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    3. Thu nhập từ đầu tư vốn

    Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:

    a) Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này. “

    KẾT LUẬN:

    - Nếu cá nhân cho vay tiền mà thu tiền lãi thì Tiền lãi cho vay là khoản thu nhập chịu thuế TNCN. (Đây là khoản thu nhập từ đầu tư vốn).

     

    Mời bạn đọc xem tiếp:

    logo zalo

    Hỏi đáp Tiền lãi vay có phải nộp thuế TNCN không?

    menu
    024 66 66 33 69
    Top