2316, Tháp B, Tòa nhà The Light, Tố Hữu, Hà Nội

T2 - T7: 8:00 - 17:30

024 66 66 33 69

[email protected]

  • Ngôn ngữ tiếng anh

Bán hàng giá trị nhỏ hơn 200.000 đồng thì có phải lập hóa đơn không

14:34 05/07/2018 Tin Tức

Hãng kiểm toán Es-Glocal (http://es-glocal.com) xin giới thiệu tới bạn đọc bài viết Bán hàng giá trị nhỏ hơn 200.000 đồng thì có phải lập hóa đơn không. Các nội dung liên quan đến bài viết gồm Cách viết hóa đơn GTGT, Thời điểm xuất hóa đơn, Thời hạn kê khai hóa đơn, Cách xử lý hóa đơn viết sai,mất, bỏ sót, Các mức phạt liên quan đến hóa đơn.

Bán hàng giá trị nhỏ hơn 200.000 đồng có phải lập hóa đơn?
Bán hàng giá trị nhỏ hơn 200.000 đồng có phải lập hóa đơn?

Bán hàng giá trị nhỏ hơn 200.000 đồng thì có phải lập hóa đơn không

Theo Điều 18 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31 thág 03 năm 2014 của Bộ Tài chính:

Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

Tuy nhiên cần chú ý:

- Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn như trên thì người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ.

- Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê.

- Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày

(Mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư 39).

-> Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

Như vậy:

- Nếu bán hàng hoá, dịch vụ dưới 200.000 đồng thì được lập bảng và xuất hoá đơn vào cuối ngày (Trường hợp khách hàng không lấy hoá đơn)

- Nếu bán hàng, dịch vụ dưới 200.000 đồng nếu khách hàng lấy hoá đơn thì vẫn phải lập như bình thường.

Tải mẫu Bảng kê bán lẻ hàng hóa dịch vụ: http://bit.ly/bangkebanle

Chú ý:

- Đó là trường hợp bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá trị thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần.

- Còn nếu Bán hàng hoá, dịch vụ có Tổng giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên thì bắt buộc phải xuất hoá đơn (Dù khách hàng không lấy hoá đơn).

Chi tiết: Theo Công văn 5551/TCT-CS ngày 01/12/2017 của Tổng cục thuế:

"Căn cứ quy định và hướng dẫn nêu trên, trường hợp Công ty TNHH Sản xuất TM&DV Cường Thịnh Dũng bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì Công ty phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế.

- Đề nghị Công ty TNHH Sản xuất TM&DV Cường Thịnh Dũng nghiên cứu đăng ký áp dụng hóa đơn in trực tiếp từ máy tính tiền hoặc áp dụng hóa đơn điện tử theo hướng dẫn tại Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/3/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về khởi tạo, phát hành và sử dụng hóa đơn điện tử bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ."

- Nếu là tặng quà cho cho khách hàng có giá trị trên 200.000 đồng thì được lập bảng kê:

Theo Công văn 5483/TCT-DNL ngày 28/11/2017 của Tổng cục thuế:

"Khi tặng quà cho khách hàng vào dịp lễ, tết, hội nghị khách hàng để phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh, doanh nghiệp phải lập hóa đơn, tính kê khai nộp thuế GTGT như bán hàng hóa cho khách hàng. Trường hợp Công ty cho thuê Tài chính TNHH MTV Quốc tế Chaillease có phát sinh việc tặng quà khách hàng để phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh, khách hàng không có nhu cầu lấy hóa đơn thì cuối mỗi ngày công ty lập chung một hóa đơn GTGT ghi số tiền thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định (không phân biệt giá trị quà tặng trên 200.000đ hay dưới 200.000đ)".

Trên đây là toàn bộ bài viết về chủ đề: Bán hàng giá trị nhỏ hơn 200.000 đồng thì có phải lập hóa đơn không

http://es-glocal.com/ban-hang-gia-tri-nho-hon-200000-dong-thi-co-phai-lap-hoa-don-khong.html

Mời các bạn tiếp tục đón đọc các bài viết tiếp theo của chúng tôi:

  • Hướng dẫn cách viết hoá đơn GTGT 

http://es-glocal.com/huong-dan-viet-hoa-don-gia-tri-gia-tang-theo-thong-tu-392014tt-btc.html

logo zalo
Top