2316, Tháp B, Tòa nhà The Light, Tố Hữu, Hà Nội

T2 - T7: 8:00 - 17:30

024 66 66 33 69

info@es-glocal.com

  • Ngôn ngữ tiếng anh

Xử lý hóa đơn trên 20 triệu thanh toán bằng tiền mặt

15:35 20/08/2019 Tin Tức Es-glocal 0 bình luận

Cách xử lý hóa đơn trên 20 triệu thanh toán bằng tiền mặt thế nào? Nếu vi phạm sẽ gây ra những hậu quả gì cho doanh nghiệp? Thông tư hướng dẫn cụ thể như thế nào? Hãng Kiểm toán Es-Glocal (https://es-glocal.com/) xin được chia sẻ các thông tin nêu trên qua bài viết dưới đây.

     

    1/ Cách xử lý hóa đơn trên 20 triệu thanh toán bằng tiền mặt

    Trường hợp 1: Bên Mua dùng tài khoản cá nhân chuyển khoản vào tài khoản công ty của bên Bán, và bên Bán xuất hóa đơn GTGT cho bên Mua. Trong trường hợp này thì Bên Bán hoàn toàn hợp lệ, nhưng phía bên Mua hóa đơn GTGT trên 20 triệu này sẽ không được khấu trừ và bị loại ra.

    Trường hợp 2: Bên Mua thanh toán bằng tiền mặt cho Bên Bán đồng thời bên Bán xuất Hóa đơn GTGT cho bên Mua. Trong trường hợp này thì hóa đơn có mệnh giá trên 20 triệu này sẽ không được khấu trừ bên Mua, còn bên Bán sẽ bị phạt.

    Cách xử lý:

    Cách 1: Liên hệ bên bán cùng ra ngân hàng bạn viết sẵn ủy nhiệm chi chuyển khoản sang tài khoản bên bán, bên bán sau khi nhận được tiền trong tài khoản thì rút tiền ra trả lại bạn tiền mặt hoặc trả bạn bằng séc.

    Cách 2: Liên hệ bên bán bạn làm ủy nhiệm chi thanh toán vào tài khoản bên bán, bên bán rút tiền mặt ra và làm giấy nộp tiền trả vào tài khoản bên bạn là xong (chỉ làm khi là đối tác quen biết tránh bị giam tiền hoặc chơi xấu).

    Cách 3: Sang bên đối tác đòi lại tiền mặt sau đó mang ra ngân hàng làm UNC chuyển khoản sang TK bên công ty bán là xong.

    2/ Nếu không xử lý các hóa đơn trên 20 triệu thanh toán bằng tiền mặt

    Về thuế TNDN: Bị xuất toán không được xem là chi phí hợp lý.

    Về thuế TNDN nếu không chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng sẽ không là chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN năm, làm tăng doanh thu tính thuế x 20%.

    3/ Căn cứ các văn bản pháp luật hiện hành có hiệu lực như sau

    Căn cứ Thông tư số 78/2014/TT-BTC, ngày 18 tháng 6 năm 2014 Hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập DN.

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

    Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán và chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối vói phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính có phát sinh khoản chi phí này).

    Điều 23. Hiệu lực thi hành

    1. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 02 tháng 08 năm 2014 và áp dụng cho kỳ tính thuê thu nhập doanh nghiệp từ năm 2014 trở đi.

    Căn cứ 04: Thông tư số 96/2015/TT-BTC Hà Nội, ngày 22 tháng 06 năm 2015

    Hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi bổ sung một số điều của các Nghị định về thuếvà sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014, Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính

    Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTCĐiều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

    >>> Theo các thứ tự hiêu lực của luật trên kể từ ngày 1/1/2014 tất cả chứng từ hóa đơn đầu vào Có giá trị > 20.000.000 thì phải thanh tóan qua ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế đồng thời mới được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Hãng Kiểm toán Es-Glocal vừa chia sẻ tới quý bạn đọc chủ đề Xử lý hóa đơn trên 20 triệu thanh toán bằng tiền mặt.

    Hy vọng bài viết đã đem lại thông tin bổ ích hữu dụng tới quý bạn đọc

    Theo dõi các bài viết tiếp theo của chúng tôi.

    logo zalo

    Hỏi đáp Xử lý hóa đơn trên 20 triệu thanh toán bằng tiền mặt

    menu
    024 66 66 33 69
    Top