2316, Tháp B, Tòa nhà The Light, Tố Hữu, Hà Nội

T2 - T7: 8:00 - 17:30

024 66 66 33 69

[email protected]

  • Ngôn ngữ tiếng anh

Chi phí hỗ trợ vận chuyển có phải kê khai thuế GTGT hay không?

05:36 04/10/2017 Tin Tức

Chi phí hỗ trợ vận chuyển có phải kê khai thuế GTGT hay không? Công ty TNHH Kiểm toán Es-Glocal xin chia sẻ những điều cần biết về hỗ trợ chi phí vẫn chuyển và việc chi phí vận chuyển có được kê khai thuế GTGT hay không?

1. Khoản hỗ trợ không phải kê khai chịu thuế GTGT.

Tại Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT như sau:

“Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.

Trường hợp bồi thường bằng hàng hóa, dịch vụ, cơ sở bồi thường phải lập hóa đơn và kê khai, tính, nộp thuế GTGT như đối với bán hàng hóa, dịch vụ; cơ sở nhận bồi thường kê khai, khấu trừ theo quy định.

Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận tiền của tổ chức, cá nhân để thực hiện dịch vụ cho tổ chức, cá nhân như sửa chữa, bảo hành, khuyến mại, quảng cáo thì phải kê khai, nộp thuế theo quy định…”

Theo quy định trên, khi doanh nghiệp cá nhân nhận được các khoản hỗ trợ thì:

  • Không phải chịu thuế GTGT
  • Lập chứng từ thu tiền
  • Không phải xuất hóa đơn

2. Khoản hỗ trợ vận chuyển phải xuất hóa đơn, kê khai chịu thuế GTGT

Theo hướng dẫn tại công văn số: 208/TCT-DNL V/v: thuế GTGT đối với khoản hỗ trợ cước vận chuyển. Tổng cục thuế hướng dẫn như sau:

“thực hiện hỗ trợ tiền cước vận chuyển sản phẩm Urê cho các Đại lý nhằm đẩy mạnh việc tiêu thụ sản phẩm của Công ty thì khi nhận được tiền hỗ trợ, Đại lý thực hiện lập hóa đơn GTGT giao cho Công ty cổ phần Phân bón Dầu khí Cà Mau và kê khai, nộp thuế GTGT theo quy định.”

Theo quy định của Công văn số : 208/TCT-DNL, khi doanh nghiệp nhận được tiền hỗ trợ thì:

  • Phải xuất hóa đơn thuế GTGT
  • Phải chịu thuế GTGT
  • Phải kê khai thuế GTGT

Lưu ý: Quy định của công văn 208 trái ngược với quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC. Các doanh nghiệp khi thực hiện phải lưu ý với những khoản hỗ trợ.

 

logo zalo
Top